SỬ DỤNG VỈA HÈ ĐỂ DỰNG RẠP ĐÁM CƯỚI

SỬ DỤNG VỈA HÈ ĐỂ DỰNG RẠP ĐÁM CƯỚI
Hỏi: Việc cá nhân, hộ gia đình dựng rạp cưới ở đoạn đường trước nhà, gần nhà xảy ra rất phổ biến, vậy, hành vi sử dụng vỉa hè vào mục đích dựng rạp đám cưới có vi phạm pháp luật hay không?
Luật sư tư vấn: Căn cứ theo khoản 4 Điều 1 Nghị định 100/2013/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 02 năm 2010 về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ, trường hợp sử dụng tạm thời một phần hè phố vào mục đích Tổ chức đám cưới và điểm trông, giữ xe phục vụ đám cưới của hộ gia đình; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 48 giờ.
Vị trí hè phố được phép sử dụng tạm thời không vào mục đích giao thông phải đáp ứng đủ các điều kiện dưới đây:
(1) Phần hè phố còn lại dành cho người đi bộ có bề rộng tối thiểu đạt 1,5 mét;
(2) Hè phố có kết cấu chịu lực phù hợp với trường hợp được phép sử dụng tạm thời.
Ngoài ra, hộ gia đình phải thông báo với Ủy ban nhân phường, xã sở tại trước khi sử dụng tạm thời một phần hè phố.
Như vậy, việc sử dụng tạm thời một phần hè phố vào mục đích Tổ chức đám cưới và điểm trông, giữ xe phục vụ đám cưới của hộ gia đình phải đáp ứng các điều kiện nêu trên thì mới đảm bảo theo quy định pháp luật.
_______________________________________________________________
Công ty Luật Song Nguyễn TECSS
Hotline: 090.640.6868/ 0987.511.800
Email: songnguyentecss@gmail.com
Địa chỉ: Khu 4A, đường Phan Đăng Lưu, P. Hồng Hải, TP. Hạ Long, Quảng Ninh

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Hotline 090.640.6868